1. DỊCH VỤ ĐĂNG KÝ NHÀ KINH DOANH CHUYÊN NGHIỆP

Để có lợi thế hơn trong việc kinh doanh tại HANDHELD.VN, chúng tôi đã mở dịch vụ đăng ký làm nhà KINH DOANH CHUYÊN NGHIỆP.

Bạn có thể góp ý/đăng ký tại chủ đề này.
  1. thuanhm CHÍNH THỨC

Hiện mình đang có một chiếc DSLR Canon 550D.
    Lens kit 18-55 và 55-250 + lens 50 1.8
    Nhưng mấy cái này lỉnh kỉnh quá nên đang muốn tìm một chiếc ống kính nào đa dụng một tý.
    Mình chủ yếu dùng chụp chân dung + phong cảng.

vốn đầu tư: <15tr thôi.
  2. Lam Son

Lam Son Super Moderators Staff Member

Mỗi ống kính có chức năng riêng, nếu bạn thấy lỉnh kỉnh thì bán bớt chiếc 18-55 (hoặc 50 1.8) và 55-250 bù thêm tiền mua chiếc 28-135mm IS USM là ổn.

Muốn biết chất lượng ảnh cụ thể của 28-135mm IS USM như thế nào bạn cầm máy ra cửa hàng họ sẽ sẵn sàng cho bạn mượn để thử.

28-135mm IS USM chụp trong nhà thì hơi chật tí nhưng du lịch và ngoại cảnh thì OK.
  3. sykes

sykes Xì ke...

Theo em thì nên giải tán ống 55-250mm, ống này chụp tệ. Nên giữ lại ống 50mm f1.8, cơ bản vì ống này giá quá rẻ, mà chất lượng ảnh thì nói thật so sánh giữa giá/chất lượng hình ảnh thì chả có gì bàn cãi.

Bác có thể nghiên cứu thêm ống sau của Tamron

17-50mm f2.8 (http://www.the-digital-picture.com/Reviews/Tamron-17-50mm-f-2.8-XR-Di-II-Lens-Review.aspx)

Cá nhân em đã dùng thử ống kính này của Tamron, chất lượng chấp nhận tốt so với số tiền bỏ ra, chụp phong cảnh tốt, mà chân dung thì cũng khá ổn. Duy chỉ có note vài điều, nếu bác muốn mua ống kính này:

1. Nên mua ống mới 100%, hoặc ống mới sử dụng, còn bảo hành dài. Ống kính Tamron thường sử dụng lâu bị vài bệnh như:
    - Vòng zoom rất rít, hình thức dễ phai, bạc, không thể bền như ống Canon được.
    - Ống dùng >1 năm thì chất lượng ảnh chụp ra thường ngả màu vàng (cái này em công nhận)
    2. Nếu là ống đã qua sử dụng, nên kiểm tra kĩ tốc độ lấy nét của ống kính, mấy thằng Tamron, Sigma này sau 1 thời gian sử dụng, tốc độ lấy nét khá kém, loẹt xoẹt mãi mới lấy nét được, nhất là trong điều kiện thiếu sáng.
    3. Chụp phong cảnh thì đừng tham góc rộng mà tiêu cự để nhỏ hơn 19mm, chắc chắn ảnh sẽ méo.

Chúc bác sớm có đồ chơi mới.
  4. sykes

sykes Xì ke...

Cá nhân em không thích ống 28-135, nhất là khi gắn lên Crop Body, rộng chả ra rộng, tele chả ra tele, chất lượng ống cũng thuộc dạng bình thường. Con này chỉ được cái hoành tráng, gắn vào Body nhìn cũng Amateur ra phết.

Nếu rẻ rẻ thì em rất thích ống EF 24-85mm USM, ống này thuộc dạng có tuổi lắm rồi, nhưng chọn được ống tốt thì chất lượng chụp khá ổn. Em đã xài qua 2 ống như này, rất thích.
  5. zellfan8

zellfan8 CHÍNH THỨC

Nếu mà kinh phí hạn hẹp thì em chọn tamron 17-50 2.8 hoặc 28-75 2.8. Ống ngắn thì nghiêng về phong cảnh hơn còn ống dài thì nghiêng về chân dung hơn. Tùy theo bác chủ dùng nhiều cái nào hơn.
  6. patrick835

patrick835 KỸ SƯ

Có một em mới ra đang được ca ngợi rất nhiều và nằm trong tầm giá 15t của bác :D Canon EF-S 15-85mm f/3.5-5.6 IS USM
  7. langbam1984

langbam1984 CHÍNH THỨC

Đồng ý với bác này, mình đang dùng ống TAMRON 17 - 50 f2.8 thấy chất lượng rất tốt. Cốt kim loại cầm đầm tay và cảm giác bền.
  8. chuyen

chuyen Moderator

Ống Canon 24-85 em chụp một loạt ảnh ở đây, các bác có thể tham khảo thêm. Ống này chụp khá thú vị, và rẻ nữa.

http://handheld.vn/threads/195484-Dem-dien-thoi-trang-ca-nhac-cua-nguoi-mau-tuoi-teen

Ống này dùng trên body crop ở trong nhà hoặc phong cảnh thì hơi chật.
  9. prodau

prodau CHÍNH THỨC

EF 24-70mm/2.8L USM đáp ứng các yêu cầu phong cảnh và chân dung. không cần len nào nữa. 1 máy 1 len là đủ.
  10. patrick835

patrick835 KỸ SƯ

Bác chủ dùng dòng xxxD crop 1.6 thì con 24-70 này thành 38mm không thể chụp wide phong cảnh được anh ơi. Giá cả cũng quá tầm 15t mà lên đến >25t và nhất là không hợp với body, mất cân bằng trọng lượng :)