1. davitru KỸ SƯ

Em mới mua con IP 1800 Của Canon.. :D.. có mấy vấn đề vẫn chưa được hiểu lắm thử hỏi các bác xem..

Các bác cho em hỏi là máy có thể in được những loại giấy nào ?? và trên thị trường có những loại giấy nào ạ ,, ??

Ví dụ em muốn in bìa CD , thì làm sao để như ngoài hàng in được ra 1 miếng dấy mà có thể bóc ra dán luôn lê bề mặt CD ạ ?? và giấy đó mua ở đâu ạ

Còn em muốn in danh thiếp.. Personal card thì in giấy loại nào được ạ ??

Ngoài ra in Lịch ( có hình ảnh ) ,.. post card ( bưu thiếp ) thì nên chọn giấy loại gì ạ.. em thấy rõ ràng là những loại giấy đó khác nhau vậy ng ta có chia ra giấy loại này để in cái này ko ạ ??

MÁy in của em dùng 2 hộp màu, theo em thấy là 1 hộp đen và 1 hộp gồm 3 màu cơ bản.. vậy nếu 1 trong các màu cơ bản mà hết thì có thể in tiếp đc ko hay là fai vứt hết cả đống thừa kia đi ạ ??

MÀ có phải là tất cả các loại giây , các loại bìa đều in lên được ko ạ ?

Em vẫn chưa hiểu rõ lắm mong các bác giải thích hộ ạ
  2. lật đật

lật đật DỰ BỊ ***

máy của bạn kô có khay để in riêng lên CD, nên khi cần in lên CD thì đúng như bạn nói chỉ có cách là mua giấy về, rồi dùng chuơng trình Nero cover design để in cover album, và in Cd thông qua giấy dán, cái này lúc trước mình có làm, mình mua giấy dán CD của hãng Lomond để về in ra

Trong lúc in bạn phải chú ý vị trí, của tâm các vòng tròn trên tờ giấy A4, thường một tờ A4 có 3 vòng để in 3 cái CD, iner và outer diameter của loại Cd

Còn về giấy thì tùy bạn chọn thôi, có các loại giấy nhám, giấy glossy, và supper glossy .., và cỡ giấy thì từ Â6-A4 thậm chí lớn hơn cũng có

Còn mực in thì đúng là con của bạn chỉ có 2 hộp mực, một hộp dành cho mực đen, một hộp cho 3 màu, đỏ vàng,xanh

Bọn canon khác với bọn epson, dùng chip báo mực hết bạn vẫn có thể bơm thêm mực ngoài vào, bằng cách tháo miếng nhãn trên hộp mực, và dùng kim tiêm để bơm vào.Mực đen thì dễ xác định còn mực màu thì bạn phải xác định lỗ nào là mực màu gì đễ bơm cho đúng

Nếu các màu hết thì bạn có thể in tiếp với điều kiện, trong bản in của bạn, kô có màu hoặc phối màu mà catridge của bạn hết mực,đặc biệt, nếu bạn hết mực đen mà mực màu vẫn còn, thì máy cũng có thể lấy mực màu và pha thành mực đen để in.Thậm chí nếu bạn chỉ có nhu cầu in đen trắng thì kô cần bơm mực màu, máy nó vẫn cho bạn in được

nếu bạn ngại bơm mực, thì bạn có thể mod lại bộ hộp mực theo kiểu này đễ đỡ công bơm
    [​IMG] đường dây từng màu mực sẽ nối với một bộ tank 4 màu bên ngoài, quan trọng là bình phải có một áp suất cố định, nhưng kô được kín quá,nên bạn có thể lấy các lọ thuốc khoét lỗ ở nắp rồi đưa dây vào,sau đó phải dùng kim tiêm, đâm vào mỗi nắp một cái đễ tạo thông khí và ổn định áp suất

Điều quan trọgn là khi lắp đặt, bạn phải di day làm sao để khi đầu in di chuyển, dây nó sẽ chuyễn động theo mà kô gây trở ngại,thường nên ra chợ mua mấy cái móc có băng dính 2 mặt, về làm thêm miếng kẽm, bạn tháo cái nắp có bản lề ra, nhớ là nó có một cái khe để con quang trở nó các nhận đóng hay kô đóng nắp, bạn nhét cái gì để nó che con quang trở là được, sau đó đi dây

Cái này hồi trước có làm, nhưng hơi phiền bây giờ mình dùng máy khác rồi,nếu không thích bạn có thể chỉ đơn giản là dùng kim để bơm ra ngoài bọn cửa hàng cũng chỉ vậy thôi,
  3. davitru

davitru KỸ SƯ

chà.. bác lật đật hướng dẫn chi tiết quá xá ^^.. Em đang nghiền ngẫm mãi cho nó ngấm đây .. Em cũng đan gặp phải 1 vấn đề rắc rối..là em muốn in bưu thiếp , Bussiness card./ muốn in 2 mặt lên 1 tờ giấy nhỏ hơn Ã.. mà chưa nghĩ được ra giải pháp để in ko bị lệch ,, em sợ nhất là bị lệch..

máy của bạn kô có khay để in riêng lên CD, nên khi cần in lên CD thì đúng như bạn nói chỉ có cách là mua giấy về, rồi dùng chuơng trình Nero cover design để in cover album, và in Cd thông qua giấy dán, cái này lúc trước mình có làm, mình mua giấy dán CD của hãng Lomond để về in ra
    ==> bác có thể chỉ chỗ cho em mua đựoc ko ạ ?? đang máu quá ^^

Với cả ko biết máy in có hỗ trợ loại giấy này ko ? và mấy loại giấy này mua ở đâu được ạ ?? ( giấy danh thiếp , nói là giấy thôi chứ nó cứng như bìa >"< )

Đây nữa

đây nữa

4. Lam Son

Lam Son Super Moderators Staff Member

Máy in màu Canon IP-1800 là máy in phun dùng để in các văn bản trắng đen và văn bản màu với khổ giấy thông dụng A4.

Độ dày của giấy nên chọn là 80 để khi có chuyển Fax không bị kẹt giấy. Nếu anh cần mua giấy cứ tới các nhà sách hoặc các khu bán văn phòng phẩm nói : Bán cho tôi 1 gram giấy A4 dày 80 là người bán hiểu liền, 1 gram giấy có 500 tờ. Hiện nay giấy có nhiều nguồn nhưng giấy của Malaisia là trắng đẹp và mịn màng nhất giá giao động khoảng 45.000 đồng /gram.

Ngoài ra máy in màu Canon IP-1800 còn có thể in ảnh với loại giấy Photo Paper được đóng gói sẵn bên trong có 20 tờ, giấy này khá đắt. Nhưng cũng nói với anh là Canon IP-1800 in ảnh hoàn toàn không đẹp và hao mực lắm, chỉ có thể dùng làm tư liệu trong các hồ sơ văn phòng thôi.

Còn muốn in nhãn CD & DVD, bìa trước và sau của hộp đĩa anh ra chợ Huỳnh Thúc Kháng mua nhãn đĩa có bán sẵn. Thí dụ như nhãn đĩa mỗi tờ có 2 nhãn. Nhãn trước và sau của hộp anh mua rời tất cả không thiếu thứ gì.

Anh muốn in danh thiếp.. Personal card và in lịch có hình ảnh? Thành thật khuyên anh nên bỏ qua ý định này nếu anh dùng máy in Canon IP-1800. Tốn thời gian, tốn mực mà chẳng giải quyết được gì ngoài trừ việc anh muốn in chơi cho biết.

Hướng dẫn chi tiết in nhãn CD & DVD :
    http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=69363
  5. davitru

davitru KỸ SƯ

ồ.. Có vẻ như in ảnh có vẻ thiếu chuyên nghiệp với máy này.. nhưng ko sao.. chỉ là in chơi chơi gia đình thôi.. chứ ko fai in công nghiệp để bán ^^.. nên thỉnh thoảng in 1 2 cái lịch , treo ảnh cả nhà cho đẹp , hoặc là in vài cái personal card để giới thiệu bạn bè khi lần đầu mới gặp :d.. thiệt là tiện lợi :D..

Còn chuyện mua nhãn đĩa thì em ở hà nội nên ko thể ra chợ Huỳnh thúc kháng đc ^^.. có ai biết địa chỉ ở hà nội ko ạ ^^
  6. lật đật

lật đật DỰ BỊ ***

mình đang ở Nga nên kô biết ở nhà bạn chỗ nào có, nhưng mình nghĩ bạn cứ ra các cửa hàng vi tính ,hoặc tiệm ảnh hỏi là được

mấy loại giấy bạn đưa lên mình thấy đều là giấy in ảnh A6,đúng như bạn Lam Sơn nói, giấy này khá đắt, nhưng đó chỉ là mua với giấy của các hãng như Epson hoặc Canon, bạn có thể mua của Londmon, mình mua một tập 100 tờ thì khoảng 3-400 vnd một tờ ,đó là loại giấy glossy bình thừong , còn nếu giấy supper glossy( bề mặt siêu láng) dùng để in ảnh rất đẹp thì cũng chỉ khoảng 1000nvd một tờ thôi

Còn như anh Lam Sơn nói, giấy A4 độ dày 80 là kô đúng đâu, 80 của nó chính là khối lựong riêng của chủng loại giấy đó( 80kg/m^3),giấy có khối lượng riêng càng lớn thì càng bền và dai, tất nhiên tiền cũng đắt hơn,Giấy ảnh nó cũng có thêm giá trị này nữa

Về vấn đề lệch thì bạn kô phải lo, vì khi in, máy nó sẽ có cho tự chọn khổ giấy, hoặc bạn sẽ tự tạo các khổ giấy riêng,trong khay giấy nó có một tấm dịch chuyển được để xác định kích thứoc giấy và cố định nhằm in kô bị lệch mà

Với máy này thì mình nghĩ tốt nhất là để in post card, và tài liệu,vì độ phân giải và phối màu phù hợp.Còn dùng để in danh thiếp thì cũng được, nếu bạn kô cần sang trọng và chỉ dùng để xã giao.In ảnh thì cũng chỉ để chơi thôi,vì máy độ phân giải quá thấp,máy chỉ có 3 màu để phối

Như mình hiện đang dùng máy epson R220,và bộ CISS để tiện trong việc bơm mực.Máy này mình in ảnh thấy khá tốt,đạt khoảng 70-80% so với các máy chuyên nghiệp ngoài tiệm ảnh,ngoài ra có khay để in thẳng lên CD, nên làm album rock cũng dễ,chỉ việc burn và kiếm cover về in thẳng lên CD printable
  7. lật đật

lật đật DỰ BỊ ***

chương trình resset counter catridge
    bạn dùng ctrình này để resset counter của máy mỗi lần máy báo hết mực.Vì máy nó báo hết mực bằng cách đếm số lần và dung lựong trong bản in để tính toán lượng mực còn trong catridge

Qui trình thực hiện
    1.Tắt máy
    2. Bật máy lại, giữ nút power
    3. Giữ nút power và bấm 2 lần nút resume
    4. Thả tất cả các nút ra
    5. Chạy ctrình ở trên,chọn clear color và clear black
    6. Rút dây điện ra khỏi ổ,nhớ tắt máy nhé:D
    7. Bật máy lên, xem lại thông số ink level nếu báo 100% là thành công

Ở Hà Nội thì mình mù, mà bác Lam Sơn có vẻ hay ra Huỳnh Thúc Kháng nhỉ:p
  8. Lam Son

Cám ơn anh đã có tư vấn cụ thể nhưng có lẽ anh chưa hiểu ý LS lắm.
    Độ dày 80 của khổ giấy A4 là bao nhiêu? Đây chỉ là cách nói phổ biến để dễ dàng trao đổi khi muốn tìm mua :
    Chứ trên bao bì của gói giấy nó sẽ ghi cụ thể như thế này :
    A4 -> 80g/m2
    -> 210 x 297mm
    -> 500 Sheets

...chẳng lẽ muốn mua loại giấy trên mình lại phải nói với người bán rằng: Bán cho tôi 1 gram giấy có độ dày 80g/m2 :p có lẽ người bán họ sẽ trả lời ngay là không có :D
  9. davitru

davitru KỸ SƯ

chà.. thanks các bác kiến thức này bổ ích wa xá .. :D..Độ phân giải em thấy cũng đc.. in thử ra tờ giấy à thấy ảnh cũng nét .. chắc là tại em chưa thấy ảnh chuyên nghiệp bao h.. muốn mua cái giấy siêu láng 1000d/ tờ của bác quá ^^.. Còn giấy Londmon thì ko hiểu mua ở hà nội thì mua ở chỗ nào.. hic.. chắc fai? nhờ ai đó rành mới đựoc..

Nhưng em vẫn chưa hiểu đựoc là in post card bìa cứng như vầy thì in trên giấy gì ạ.. cahr lẽ lại bải anh bán cho em 1 tờ bìa ?
  10. lật đật

lật đật DỰ BỊ ***

@Lam Sơn: sory anh, có lẽ em kô đọc kĩ:D ,

còn về postcard thì có lẽ bạn kiếm giấy in ảnh A4 hoặc A5 loại giấy nhám(matte) mà in,còn mua thì chắc mò ra mấy chỗ chuyên in ảnh, hoặc danh thiếp, thiệp cưới mà hỏi người ta mua cả xấp thôi, về in từ từ,mình nghĩ cũng rẻ thôi, kô đắt lắm đâu

In ảnh chuyên nghiệp là ra ngoài tiệp Lab đó,:D ,đợt mình in giấy khuyến mãi của Epson khi mua máy họ cho, thì thấy cũng đạt được 90% so với in ngoài tiệm,còn giấy londmon thì chỉ khoảng 70-80% thôi.Nhưng giấy Epson đắt lắm:eek:

Còn máy in của bạn, mình nghĩ là bạn chịu khó ngồi chế bộ nạp mực theo hình vẽ để khỏi phải dùng kim chọc vào các lỗ,vì miếng porolon ở trong đó, nếu chọc kim nhiều quá, nó sẽ mất đi khả năng mao mạch dẫn,lúc đó mực xuống không đều,
    Thứ hai nữa là nếu để kiệt mực quá trong hộp mực thì có thể dẫn đến cháy đầu in, vì đầu in bọn canon hoạt động theo chế độ nhiệt nung
  11. davitru

davitru KỸ SƯ

em chắc chả dám chọc ngoáy hộp mực đâu ạ. ( cái đó đợi lúc nào PRO đã ^^ ) Còn bây h fai vọc cho sướng tay đã :D .Về mực in bác có cách nào ăn sẵn 1 chút mà lại rẻ ko ạ ... Chứ đút chỗ nọ chọc chỗ kia rồi thì áp suất , rồi lại dây nhợ.. đọc xong điên cả đầu >"< ...

==> cái này hay à nha.. để mai em ra CÔNG TY GIẤY HỎI xem luôn.. nhưng àm bác ơi máy in thì đút giấy loại nào vào nó cũng in được hả bác ?? mà lúc in có cần cấu hình trong máy là ta in loại nào ko ạ hay là cứ thế ấn nút print ??.. em noob quá :( ..
  12. lật đật

lật đật DỰ BỊ ***

Bạn cứ dùng đến khi nào hết mực đi,vì nếu kô biết bơm, thì bạn cũng phải đi mua cả cartridge mới,lúc đó cứ làm thử cũng được.Mình cũng là sinh viên thôi, mua máy in thì để in phục vụ làm lab trên trường,nên cần in rất nhiều, mà mực in chính hãng thì đắt, nên mới tìm cách bơm mực ngoài, tự mày mò nên nhiều lúc mặt mũi cũng dính đầy mực:D

Bạn có thể chỉnh được thông số là khổ giấy trong lúc in,nó có thiết lập sẵn từ A4-Â6,hoặc tự định chiều dài chiều dọc cho khổ giấy,chịu khó mày mò thì sẽ biết thôi, mình kô còn dùng canon nên cũng kô chỉ cho bạn được

bộ CISS( continous ink suply sistem) nó bán thì có hình dạng như vậy,nó đơn giản chỉ là dây nối với hộp mực thôi,Mình nghĩ ở VN có điều kiện mua thiết bị để tự chế được. Bạn chú ý ở mấy cái bình mực, cái màu trắng nhỏ nhỏ phía trên nó cũng có tác dụng giống như cái kim tiêm vậy(nhằm giữ áp suất ở mức nhất định, và thông khí)

Bạn chỉ việc mua dây về, bóc lớp nhãn hộp mực ra, rồi cắm dây vào các lỗ, sau đó dùng keo 502 hoặc sillicon đễ dán kín chỗ tiếp xúc giữa bề ngoài dây và lỗ,Đi dây vào bình mực( nên đục phía dưới cách đáy một khoảng, hoặc đục đằng nắp rồi luồn dây vào cách đáy một khoảng) sau đó đâm đầu kim tiêm vào nắp là OK

À, ống dây bạn có thể mua ống truyền nước biển ở các chổ bán thiết bị y tế,
  13. Lam Son

Không biết ở Hà Nội thế nào? Còn TP.HCM tất cả các loại giấy anh quan tâm trong các nhà sách lớn hoặc các khu bán văn phòng phẩm bán rất nhiều.

Với máy in phun của anh khi hết mực sẽ có phương án rất tuyệt : Thay vì mình phải mua 2 hộp mực (đen+màu) của Công ty giá rất đắt gần bằng tiền mua nguyên cả bộ mới, lúc đó mình chuyển qua hệ thống "in phun liên tục".

Vậy "in phun liên tục" là gì? Đó là hệ thống mực gắn ngoài gồm có 4 bình (1 bình mực đen+ 3 bình màu) mỗi bình 200ml (có thể lớn hơn tùy theo nhu cầu), in theo kiểu gia đình cả năm chưa hết. Nguồn gốc của Việt Nam, Trung Quốc, Hàn Quốc và đặc biệt rẻ vô cùng so với mực chính hãng.

Công ty bán máy in khuyến cáo rằng : Nếu không dùng mực chính hãng sẽ dẫn đến tình trạng bản in không đẹp, máy in mau hỏng. Nhưng tôi đã nhìn thấy những bản in bằng hệ thống "in phun liên tục" chất lượng không hề kém cạnh, còn máy mau hỏng? Máy cũ quá thì nó sẽ hỏng thôi nhưng chắc chắn không phải vì không dùng mực chính hãng :D
  14. davitru

davitru KỸ SƯ

em nghe nói dùng mực ko chính hãng hại đầu in hay là tắc cái ống tiêm gì đó.. chả rõ nữa.. cái này có dịch vụ nào làm hộ mình ko bác nhỉ.. em hơi run tay :D