1. dinhkimson BA HOA

- Đồng hồ Cổ kính meka rất hay sước nên Cách này em dc 1 bác sưu tầm đồng hồ chỉ dẫn lại cho em nay em post lên anh em thử xem có ok ko nhé - rảnh em buồn ngồi đã test vài em rolex 1803 1601 và omega sử dụng kính meka rùi dc 1 kết quả mong muốn thật bất ngờ và rất ok

1. Lau sạch kính đồng hồ cần đánh

2. Lấy Kem Đánh Răng thoa đều lên kính meka - để khô sau 2 phút

3. Anh em dùng Bông Gòn sạch đánh đều tới lui trên kính Meka nhé - đánh đều tầm 3 phút là ok

4. Anh em dùng 1 miếng Bông Gòn khác thắm nước vắt khô ẩm ẩm lau sạch lại kính meka đồng hồ đã đánh sẽ dc 1 kết quả như ý muốn

- Tác dụng làm kính meka sáng Trong suốt và tẩy dc các vết trầy vết sước nhẹ ( các vết sước năng chỉ có thay kính thui ) - cách này áp dụng cho anh em làm ở nhà làm biếng mang ra tiệm đánh . Đánh 1 vài lần kiếng mới và trong suốt cực kỳ - Anh em thử làm cho các em đồng hồ CỔ nhé . Thanks anh e đã đọc hihi ​
  2. Lam Son

Lam Son Super Moderators Staff Member

Thoa kem đánh răng rồi lấy bông gòn đánh tới.... Tết Congo mới xóa hết các vết trầy xước nhẹ trên mặt kính đồng hồ :D

Vào khoảng thập niên 60 đồng hồ nhập vào Việt Nam đa phần là mặt kính meca (kính nhựa) rất dễ trầy xước, vào thời điểm đó cũng chưa có máy đánh bóng đồng hồ như ngày nay nên khi mặt đồng hồ bị trầy xước nặng đành chịu chứ chẳng biết làm sao?

Sau đó cũng chẳng biết ai đã "phát minh" ra cách "khắc phục sự cố" thực hiện theo thứ tự như sau:

- Nếu kính đồng hồ bị trầy xước nhẹ và nhiều có thể dùng lưỡi lam cạo nhẹ nhẹ cho đến khi nào mất dấu trầy thì thôi, nếu vết trầy sâu quá thì chịu phải thay kính mới.
    - Lấy tàn thuốc lá thoa đều lên mặt kính, lấy lá mít (mặt nhám) đánh đều tay cho đến khi nào nhìn thấy thấy hoàn hảo là được.
    - Lấy vải mềm lau thật sạch mặt kính, kế tiếp thoa một lớp mỏng kem đánh răng rồi lấy bông gòn (tẩm chút xíu nước) đánh đều tay cho đến khi mặt kính bóng như mới là xong. Ngày xưa hay dùng kem Hynos có hình thằng Chà Và da đen hoặc kem Perlon (kem trắng chỉ hồng), kem Leyna.

Đó là chuyện ngày xưa, ngày nay không còn ai làm như thế nữa vì mất quá nhiều thời gian.
  3. ltl14

ltl14 Co-founder at The Yankees

Thanks supermod LamSon đã đính chính, em cũng xin khẳng định luôn là cách này ko đánh bóng đc mặt đồng hồ. Chưa kể còn có nhiều loại kem đánh răng khác nhau, bác Dinhkimson nếu có làm đc như vật thật thì cũng nên specify bác dùng kem gì, nếu có ảnh chụp trước và sau thì càng tốt :D.
    Anyway, bác nào vào thread này đọc mà ko thấy thông tin cần muốn thì xem thêm bên thread Panerai, bác Paneristivn có thử đánh bóng = bột kim cương. Cái này còn có khả năng ;)
  4. iliveforyouth

iliveforyouth BA HOA

Ặc ặc, lại còn đánh bóng bằng bột kim cương ạ? Thế này thì quá cả tiền đồng hồ :D
  5. wiskeyhunter

wiskeyhunter BA HOA

@bác ltl: cách đánh bóng bằng bột kim cương nguồn gốc là từ bác Khanh :), nói ra sợ bác Khanh phật ý đó :D .
    Em đùa tý thôi, bột kim cương một tube(cỡ bằng cái xơ-ranh y tế) chừng 5-10$, đâu có mắc như bác iliveforyouth tưởng đâu. Anyway thời nay đúng như bác modo nói, công nghệ hóa chất lên mạnh rồi, lên mạng order là có đủ hàng để xử lý trầy xước hết.
  6. Đọc bài bác Lam Sơn viết nhớ hồi bao cấp có phong trào cắt mica làm nhẫn, cũng tàn thuốc, cũng lá mít, kem đánh răng, vậy mà cái nhẫn mica bóng ko thể tưởng được :D
  7. khanh3650

khanh3650 BA HOA

Bác wiskeyhunter lại đá đểu e rồi8-},chắc là e nói gì đó thì phải bây giờ bị mang tiếng là hay dỗi nưã hic hic,cái cách này e cũng copy thôi ah chứ đâu có tự chế ra đc đâu :D:D:D:D
  8. hiepm0

hiepm0 Banned

quá hay
    tks b chủ

tiện cho e hỏi là dây da đh thì có sử lý đc k ạ ,e có nghe nói lấy cồn đánh là đi ố bẩn
  9. tenlaanh

tenlaanh CHÍNH THỨC

Bac cho em hoi mua bot kim cuong o HN cho nao ban a? Ngoai danh mat mika thi mat kinh hay day dong ho co tac dung ko, hoac danh day bang titanium thindung chat lieu gi cho tot? Thanks

Via ipad
  10. wiskeyhunter

wiskeyhunter BA HOA

ặc sai bản quyền tác giả thì em nhắc lại chớ có đấm đá gì... bác hiểu nhầm em rồi :D
  11. con_ga

con_ga BA HOA

Mặt kính saphier bị xước thì có đánh đc không mấy bác
  12. Lam Son

Lam Son Super Moderators Staff Member

Mặt kính sapphire nếu bị trầy xước theo tôi biết trước kia thì không thể đánh bóng được mà phải thay mới, không biết bây giờ có đánh bóng được hay không thì không rõ.

Thay mới thì có vài hạn chế:

• Kính chính hãng thì lúc có lúc không nhưng nếu có thì giá khá đắt từ vài chục đô đến hàng trăm đô tùy theo loại.
    • Ngoài thị trường thì chỉ thay thế kính sapphire có hình vuông hoặc tròn bình thường thôi, có nghĩa là những mặt kính phẳng chứ những loại như kính cong, kính hình oval hoặc loại có viền chung quanh như kính chính hãng thì không có. Theo nhiều người thợ nói lại mặt kính sapphire ngoài thị trường nhập từ Trung Quốc thực sự nó chỉ là loại thủy tinh cứng nhưng có độ chống trầy xước khá cao chứ không phải thực sự là sapphire. Loại này thay chỉ khoảng vài chục ngàn thôi.
  13. iliveforyouth

iliveforyouth BA HOA

Bác the_finder cho AE giá sản phẩm luôn nhé. 3 loại bác nêu ở trên thì loại nào phù hợp nhất để đánh bóng mặt kính đồng hồ vậy?
  14. wiskeyhunter

wiskeyhunter BA HOA

đánh được bác à: dùng bột kim cương, còn sản phẩm của bác thefinder thì bác nên quay lại mặt sau thành phần của sản phẩm cho anh em được rõ hơn không ạ?
    Chùi saffire:
    http://forums.timezone.com/index.php?t=msg&goto=1932539&rid=6898#msg_1932539
  15. the_finder

the_finder DỰ BỊ ***

Hình ảnh mặt sau của em nó đây bác wiskeyhunter nhé:

Các file đính kèm:

16. the_finder

the_finder DỰ BỊ ***

Đây là giá của em nó bác iliveforyouth nhé :

Novus #1: 2oz (59.2ml) 91,382
    Novus #1: 8oz (238ml) 187,914

Novus #2: 2oz (59.2ml) 135,038
    Novus #2: 8oz (238ml) 271,937

Novus #3: 2oz (59.2ml) 162,046
    Novus #3: 8oz (238ml) 321,102

Nếu mặt mica bị xước nhẹ, bác chỉ cần sử dụng loại Novus 2, sau đó làm sạch và đánh bóng bằng Novus 1.
    Còn nếu bị xước sâu, bác dùng Novus 3 cho bớt xước, sau đó dùng Novus 2 và Novus 1.

Lưu ý, các bác nên dùng loại vải mềm giống như vải lau màn hình LCD
  17. nghiemhung

nghiemhung HHVN - ACTIVATED

Ngày bé em chuyên dùng tàn thuốc + kem đánh răng để đánh bóng nhẫn. Bóng loáng luôn. Bác nào chưa làm đừng phán bậy
  18. nghiemhung

nghiemhung HHVN - ACTIVATED

Có 1 loại kem có trộn bột kim cương để đánh bóng nhưng là dùng đánh bóng bề mặt kim loại. Xưa bà già em đi Nga mang về rất nhiều